Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉ

Bởi doanhnghiephanoi
33 Lượt xem
Thuê nhà nghỉ, khách sạn không phải là hoạt động giải trí lạ lẫm trong xã hội lúc bấy giờ. Dần dần, mọi người đã có cái nhìn khách quan hơn về yếu tố này. Hầu như ai cũng biết rằng khi thuê nhà nghỉ, khách sạn sẽ phải xuất trình Chứng minh nhân dân. Vậy, những bạn có do dự là liệu người dưới 18 tuổi thuê nhà nghỉ có cần phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý đồng ý chấp thuận hay không ?Nội dung chính

  • Căn cứ pháp lý
  • Giao dịch dân sự của người chưa thành niên
  • Dưới 18 tuổi thuê nhà nghỉ phải có người đại diện theo pháp luật?
  • Video liên quan

Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu cụ thể về vấn đề này qua bài viết dưới đây!

Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự năm năm ngoái

Giao dịch dân sự của người chưa thành niên

Theo Điều 21 Bộ luật Dân sự năm ngoái, thanh toán giao dịch dân sự của người chưa thành niên được xác lập, thực thi như sau : – Giao dịch dân sự của người chưa đủ 6 tuổi sẽ do người đại diện thay mặt theo pháp lý của người đó xác lập ; triển khai ; – Người từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi khi xác lập ; triển khai thanh toán giao dịch dân sự phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý chấp thuận đồng ý ; trừ thanh toán giao dịch dân sự Giao hàng nhu yếu hoạt động và sinh hoạt hàng ngày tương thích với lứa tuổi ; – Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi tự mình xác lập, thực thi thanh toán giao dịch dân sự, trừ thanh toán giao dịch dân sự tương quan đến , động sản phải ĐK và thanh toán giao dịch dân sự khác theo pháp luật của luật phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý chấp thuận đồng ý. Mà thanh toán giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh ; biến hóa hoặc chấm hết quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm dân sự.

Dưới 18 tuổi thuê nhà nghỉ phải có người đại diện theo pháp luật?

Thuê nhà nghỉ được hiểu là việc tham gia thanh toán giao dịch dân sự ; hay nói cách khác đây chính là giao kết hợp đồng thuê nhà trong thời hạn ngắn. Do đây là thanh toán giao dịch dân sự tương quan đến và cũng không ship hàng nhu yếu hoạt động và sinh hoạt hàng ngày tương thích với lứa tuổi. Theo đó, người từ đủ 6 tuổi – chưa đủ 18 tuổi thuê nhà nghỉ sẽ phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý đồng ý chấp thuận. Người đại diện thay mặt theo pháp lý gồm cha, mẹ so với con dưới 18 tuổi ; người giám hộ so với người được giám hộ ; người do Tòa án chỉ định ( Điều 136 Bộ luật Dân sự năm ngoái ). Còn người dưới 6 tuổi sẽ không tự mình xác lập ; triển khai được thanh toán giao dịch mà phải do người đại diện thay mặt theo pháp lý thực thi.

Có thể bạn quan tâm:

Trích lục khai tử và giấy chứng tử khác nhau thế nào ? Xác nhận thực trạng hôn nhân gia đình, xác nhận thực trạng độc thân

Không có chứng minh nhân dân có được thuê nhà nghỉ không?

Theo đó, khách thuê phòng có nghĩa vụ và trách nhiệm xuất trình sách vở tùy thân để kiểm tra. Khi khách lưu trú không có sách vở tùy thân thì sau khi sắp xếp phòng nghỉ phải thông tin ngay cho Công an xã, phường, thị xã hoặc đồn, trạm Công an quản trị địa phận .Như vậy, trường hợp khách không có chứng tỏ nhân dân hoặc sách vở tùy thân khác vẫn hoàn toàn có thể thuê được phòng.

Công an có được quyền kiểm tra nhà nghỉ?

Trường hợp kiểm tra, thanh tra nhà nghỉ đột xuất chỉ triển khai khi cơ sở kinh doanh thương mại có tín hiệu vi phạm pháp lý tương quan đến bảo mật an ninh, trật tự, có đơn khiếu nại, tố cáo hoặc có văn bản chỉ huy của cơ quan công an cấp trên

Làm sao để chứng minh không mua bán dâm khi vào nhà nghỉ?

Nếu bạn vào nhà nghỉ mà công an đến kiểm tra nhà nghỉ thì hoàn toàn có thể chứng tỏ việc mình không mua bán dâm bằng cách khai báo đã xuất trình sách vở tùy thân cho lễ tân nhà nghỉ. Đưa ra những chứng cứ khác để chứng tỏ mối quan hệ của mình với tình nhân.

Không thông báo lưu trú cho khách phạt bao nhiêu tiền?

Nhà nghỉ có nghĩa vụ và trách nhiệm kiểm tra và quản trị sách vở tùy thân của khách thuê phòng, ghi rất đầy đủ thông tin trước khi cho khách vào phòng nghỉ. Đồng thời, phải thông tin cho Công an nơi quản trị địa phận so với khách là người Nước Ta và khai báo tạm trú so với khách là người quốc tế trước 23 h trong ngày.

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về “Người dưới 18 tuổi thuê nhà nghỉ cần có người đại diện theo pháp luật?“. Nếu có thắc mắc gì xin vui lòng liên hệ: 0833102102 để được tư vấn và hỗ trợ kịp thời

5 trên 5 ( 1 Phiếu ) ☆ ☆ ☆ ☆ ☆ Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉ
Như vậy, theo điều luật vừa nêu, con bạn 16 tuổi nên khi thuê nhà nghỉ sẽ phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý đồng ý chấp thuận. Cũng theo Điều 136 bộ luật trên, người đại diện thay mặt theo pháp lý gồm cha, mẹ so với con dưới 18 tuổi ; người giám hộ so với người được giám hộ ; người do TANDTC chỉ định .

M.plo.vn 10 phút trước
1060 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉ› Tôi muốn hỏi

M.plo.vn 1 phút trước
1123 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉBao nhiêu tuổi được thuê khách sạn ? Liệu 16 tuổi có CMND có thuê khách sạn được không ? Hãy cùng Vietnam Booking đi tìm câu trả nhé !

Www.vietnambooking.com 2 phút trước
1315 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉNghĩa vụ của người giám hộ so với người được giám hộ từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ 18 tuổi —

Luatminhkhue.vn 1 phút trước
1759 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉĐể một cơ sở kinh doanh thương mại đi vào hoạt động giải trí một cách đúng lao lý thì doanh nghiệp cần cung ứng nhiều điều kiện kèm theo trong đó có việc nhu yếu người mua …

Lsx.vn 3 phút trước
312 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉThuê nhà nghỉ là một thanh toán giao dịch dân sự giữa người thuê và người cho thuê. Theo quy đinh tại khoản 2, 3 và khoản 4, Điều 21, Bộ luật Dân sự năm ngoái …

Anninhthudo.vn 5 phút trước
136 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉ

Do đây là giao dịch dân sự liên quan đến và cũng không phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi. Theo đó, người từ …

Luatsu247.net 5 phút trước
469 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉNhư vậy, địa thế căn cứ pháp luật của pháp lý thì con bạn mới là học viên cấp ba và chưa đủ 18 tuổi nên khi thuê nhà nghỉ sẽ phải được người đại …

Nganhangphapluat.thukyluat.vn 8 phút trước
406 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉNgười từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, triển khai thanh toán giao dịch dân sự, trừ thanh toán giao dịch dân sự tương quan đến …

Luatsunhadathcm.com 7 phút trước
396 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉXin hỏi người bao nhiêu tuổi thì được đi thuê nhà nghỉ, nam nữ đi nhà nghỉ cần phải mang sách vở gì, có cần xuất trình đăng ký kết hôn hay …

Baophapluat.vn 2 phút trước
1859 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉTheo đó, người từ đủ 6 tuổi – chưa đủ 18 tuổi thuê nhà nghỉ sẽ phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý chấp thuận đồng ý ( do đây là thanh toán giao dịch dân sự liên …

Luatvietnam.vn 6 phút trước
938 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉNgười bao nhiêu tuổi được thuê nhà ? Vì hoạt động giải trí học tập, thao tác, công tác làm việc mà những cá thể phải đến sinh sống ở một …

Luatduonggia.vn 9 phút trước
258 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉKHông có chứng minh thư nhân dân có thuê được khách sạn nhà nghỉ hay không. Có khá nhiều bạn hoàn toàn có thể từ bé tới h chưa khi nào đi khách sạn, …

Vfo.vn 5 phút trước
1778 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉTheo pháp luật tại khoản 4 Điều 21 Bộ luật dân sự : “ Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi tự mình xác lập, triển khai thanh toán giao dịch dân sự, trừ giao …

I-law.vn 6 phút trước
936 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉChưa đủ 18 tuổi thuê nhà nghỉ khách sạn cần có người đại diện thay mặt theo pháp lý không ? Liên hệ ngay để được tư vấn không lấy phí .

Legalzone.vn 3 phút trước
129 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉTôi với bạn gái vô khách sạn nghỉ theo tiếng hay qua đêm, … nguyên do không biết trước được tuổi của bạn gái vì bạn ấy không mang theo CMND.

Vietnamnet.vn 4 phút trước
1443 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉNhiều khách sạn nhu yếu bạn phải 21 tuổi. — Kevin. 1. Bất kể tuổi tác, bảo vệ bạn có thẻ tín dụng ( Visa hoặc …

Qastack.vn 2 phút trước
1246 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉTuy nhiên so với những trường hợp chưa đủ 18 tuổi không hề tự thuê được phòng tại khách sạn và nhà nghỉ mà nên có người khác bảo lãnh hoặc …

Daianhotel.com 2 phút trước
367 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉ› landlord-tenant-rights-and-duties

Oklaw.org 4 phút trước
1461 Like

Bao nhiêu tuổi thì được thuê nhà nghỉ

Trong phòng không có nước đóng chai sẵn, phải báo lễ tân. kháchsạn ngay bên hông nhà thời thánh lớn, tiện đi lại những nơi, quán ăn cũng nhiều, cơm thì đoạn giao với Phủ …

Www.traveloka.com 3 phút trước
882 Like

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Để lại bình luận