Người đủ 15 tuổi có được điều khiển xe 50 phân khối không? Điều khiển xe máy 50 phân khối không có Giấy phép lái xe thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Bởi doanhnghiephanoi
54 Lượt xem

Cháu 15 tuổi, học lớp 9, đi học xa nên muốn được bố mẹ mua cho chiếc xe máy 50 phân khối. Cháu nghe nói đi xe này không cần bằng lái xe máy, có đúng không? (Kiên Trung) Mong được giải đáp thắc mắc sớm nhất, xin cảm ơn!

Người đủ 15 tuổi có được lái xe máy 50 phân khối (50cm3) không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường đi bộ 2008 lao lý tuổi, sức khỏe thể chất của người lái xe :

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.”

Theo đó, so với xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên pháp luật người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được phép lái. Vì vậy, trường hợp bạn 15 tuổi thì không được phép lái xe máy 50 phân khối ( 50 cm3 ) .

Giấy phép lái xe

Giấy phép lái xe

Người điều khiển xe 50 phân khối (50cm3) tối thiểu phải có giấy phép lái xe hạng A mấy?

Căn cứ theo khoản 1, khoản 2 Điều 59 Luật Giao thông đường đi bộ 2008 pháp luật về giấy phép lái xe như sau :

“1. Căn cứ vào kiểu loại, công suất động cơ, tải trọng và công dụng của xe cơ giới, giấy phép lái xe được phân thành giấy phép lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

b) Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

c) Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.”

Theo đó, đối với xe 50 phân khối yêu cầu người điều khiển phương tiện phải có giấy phép lái xe từ hạng A1 trở lên. Như vậy, trường hợp của bạn muốn được điều khiển xe 50 phân khối thì bắt buộc phải có giấy phép lái xe hạng A1.

Người đi xe máy 50 phân khối có bắt buộc có bằng lái không?

Căn cứ theo khoản 1, khoản 2 Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về giấy phép lái xe như sau:

“1. Căn cứ vào kiểu loại, công suất động cơ, tải trọng và công dụng của xe cơ giới, giấy phép lái xe được phân thành giấy phép lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn.

2. Giấy phép lái xe không thời hạn bao gồm các hạng sau đây:

a) Hạng A1 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

b) Hạng A2 cấp cho người lái xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1;

c) Hạng A3 cấp cho người lái xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự.”

Theo đó, so với xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3 nhu yếu người tinh chỉnh và điều khiển phương tiện đi lại phải có giấy phép lái xe hạng A1. Như vậy, trường hợp của bạn khi đi xe máy 50 phân khối ( 50 cm3 ) thì bắt buộc phải có giấy phép lái xe hạng A1 .

Hành vi điều khiển xe máy 50 phân khối không có Giấy phép lái xe thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ tại khoản 11 Điều 2 Nghị định 123 / 2021 / NĐ-CP pháp luật :

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực.

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;

b) Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia;

c) Sử dụng Giấy phép lái xe không hợp lệ (Giấy phép lái xe có số phôi ghi ở mặt sau không trùng với số phôi được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý Giấy phép lái xe).

… “

Như vậy, trong trường hợp của bạn điều khiển và tinh chỉnh xe máy 50 phân khối không có Giấy phép lái xe thì hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến 2.000.000 đồng .

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

Để lại bình luận